Nội dung hỏi

Câu hỏi: rang trại chăn nuôi cần phải tuân thủ và đáp ứng những quy định nào : Hiện nay ở thôn Hiệp Lợi xã Quảng Hiệp có hộ gia đình ông Nguyễn Đình Giang tổ chức chăn nuôi heo theo mô hình trang trại (quy mô lớn) đã 02 năm nay, nguồn chất thải đã( làm ảnh hưởng nghiêm trọng đến môi trường sống của nhân dân trong vùng. Vậy cho tôi được hỏi quý cấp – theo quy định của pháp luật thì một trang trại chăn nuôi cần phải tuân thủ và đáp ứng những quy định nào ? Trang trại chăn nuôi phải cách khu dân cư bao nhiêu mét ?
Người gửi: Nguyễn Quốc Bảo Email: bao@daklak.gov.vn
Địa chỉ: thôn Hiệp Lợi xã Quảng Hiệp Số điện thoại:
Lĩnh vực: Tài nguyên môi trường Ngày gửi: 01/08/2018

Nội dung trả lời

Người trả lời: Bảo Quốc Đoàn
Ngày trả lời: 01/08/2018
Trả lời: Theo Luật Bảo vệ môi trường năm 2015 thì không có quy định nào quy định về bảo vệ môi trường cho trang trại chăn nuôi. Tuy nhiên, tại Khoản 3 Điều 69 Luật Bảo vệ môi trường quy định khu chăn nuôi tập trung phải có phương án bảo vệ môi trường và đáp ứng các yêu cầu sau: 1. Bảo đảm vệ sinh môi trường đối với khu dân cư; 2. Thu gom, xử lý nước thải, chất thải rắn theo quy định về quản lý chất thải; 3. Chuồng, trại phải được vệ sinh định kỳ, bảo đảm phòng ngừa; ứng phó dịch bệnh; 4. Xác động vật nuôi bị chết do dịch bệnh phải được quản lý theo quy định về quản lý chất thải nguy hại và vệ sinh phòng bệnh. Việc ông Nguyễn Quốc Bảo phản ánh hộ ông Nguyễn Đình Giang tổ chức chăn nuôi heo theo mô hình trang trại đã 02 năm nay, phát sinh nguồn chất thải đã làm ảnh hưởng nghiêm trọng đến môi trường sống của nhân dân trong vùng. Trường hợp này Phòng Tài nguyên và Môi trường trả lời như sau: Ngày 22 tháng 6 năm 2018, sau khi có phản ánh của nhân dân thôn Hiệp Lợi và thôn Hiệp Đức về tình trạng ô nhiệm môi trường do trang trại này gây ra. Đến ngày 27 tháng 6 năm 2018, phòng Tài nguyên và Môi trường phối hợp cùng UBND xã Quảng Hiệp đã tiếp tục kiểm tra theo phản ánh của nhân dân và cũng trong ngày, đoàn giám sát số 08 của HĐND huyện đến kiểm tra thực tế tại cơ sở này. Qua kiểm tra, cho thấy trang trại được vệ sinh sạch sẽ, có hệ thống Biogas, và hố thu gom nước thải bằng bê tông có dung tích chức khoảng 40m3 đang vận hành tốt, không phát hiện nước thải chưa qua xử lý thải trực tiếp ra môi trường. Nhưng theo báo cáo của ông Giang, có thể do mấy hôm trước hầm lọc nước thải bị rạn nứt nên nước thải có thể tràn ra ruộng lúa của gia đình ông và hiện nay ông đã xây dựng lại hầm chứa nước thải nên sẽ không có trường hợp nước thải chưa xử lý thải ra môi trường ./.
File đính kèm: Tải về
Lượt xem: 1773

Câu hỏi cùng lĩnh vực

  1. Gia đình tôi được cấp giấy chứng nhận QSDĐ thửa đất số 107, thuộc tờ bản đồ số...
  2. Gia đình tôi ở buôn Thái xã Ea Kuếh hiện có 04 thửa đất (ở xã Ea Kuếh) số 88,...
  3. Hiện nay thủ tục sang nhượng quyền sử dụng đất cần làm những gì ? Thời gian giải...
  4. Việc chuyển đổi mục đích sử dụng đất từ đất nông nghiệp sang đất thổ cư được...
  5. Xây dựng nhà trên đất nông nghiệp: Thời gian qua ở huyện Cư M'gar có khá nhiều...

Trưng cầu ý kiến

Bạn có thấy website này đẹp không?

  • Không
  • Vừa vừa
  • Đẹp vừa đủ

Banner Quảng cáo

   
 
 

Liên kết website

@ CỔNG THÔNG TIN ĐIỆN TỬ HUYỆN CƯM'GAR, TỈNH ĐẮK LẮK

Địa chỉ: 134 Hùng Vương, thị trấn Quảng Phú, Huyện CưM'gar

Điện thoại: 0262.834.123; Fax: 0262.834.123

Email: cumgar@daklak.gov.vn