Nội dung hỏi

Câu hỏi: Gia đình tôi được cấp giấy chứng nhận QSDĐ thửa đất số 107, thuộc tờ bản đồ số 23 với diện tích thửa đất 9.340 m2 tại thôn 4 thị trấn Ea Pốk. Mảnh đất này không phải là đất ở nhưng gia đình tôi đã sinh sống gần 45 năm nay, không xảy ra tranh chấp và đã xây dựng công trình nhà ở. Đầu năm 2019 gia đình tôi đã làm hồ sơ xin chuyển đổi 100 m2 trong tổng diện tích thửa đất này sang đất ở. Tuy nhiên sau khi tiếp nhận hồ sơ cán bộ Phòng Tài nguyên và môi trường huyện thông báo gia đình tôi không đủ điều kiện để chuyển đổi mục đích sử dụng đất và không giải thích thêm lý do vì sao. Không riêng gia đình tôi mà nhiều hộ gia đình khác đang sinh sống ở thôn 4 thị trấn Ea Pốk cũng được thông báo không đủ điều kiện chuyển đổi mục đích sử dụng đất mà không hiểu lý do, trong khi đó nhiều hộ dân ở thôn 4 trước đây lại được chuyển đổi mục đích sử dụng đất từ đất nông nghiệp sang đất ở thành công… Vì vậy gia đình tôi và nhiều hộ gia đình khác trong thôn rất thắc mắc và muốn hỏi cơ quan có thẩm quyền trả lời lý do vì sao chúng tôi không đủ điều kiện để chuyển đổi mục đích sử dụng đất của mình ?
Người gửi: H'Đăng Mlô Email: bao@daklak.gov.vn
Địa chỉ: thôn 4 thị trấn Ea Pốk Số điện thoại:
Lĩnh vực: Tài nguyên môi trường Ngày gửi: 25/09/2019

Nội dung trả lời

Người trả lời: Bảo Quốc Đoàn
Ngày trả lời: 25/09/2019
Trả lời: Ông Trần Tuấn Ngọc - Trưởng Phòng Tài nguyên và môi trường huyện Cư M'gar trả lời : Qua tra soát hồ sơ lưu tại Phòng tài nguyên và Môi trường có kết quả như sau: Ngày 09/01/2019 Bộ phận tiếp nhận và trả kết quả hồ sơ thuộc UBND huyện Cư Mgar nhận bộ hồ sơ xin chuyển đổi mục đích từ đất nông nghiệp sang đất ở tại thửa đất số 107, tờ bản đồ số 23, diện tích 9430 m2 tại TT Ea Pốk. Sau khi tiếp nhận thì cán bộ xử lý hồ sơ có phiếu trả hồ sơ số 03/PTHS ngày 14/01/2019 ghi rõ lý do trả hồ sơ xin chuyển mục đích sử dụng đất của bà H Đăng Mlô là không phù hợp quy hoạch.. Phòng Tài nguyên và Môi trường xử lý hồ sơ căn cứ theo quy định của Luật đất đai năm 2013 cụ thể như sau: - Tại điều 52 Luật đất đai quy định về giao đất, cho thuê đất, cho phép chuyển mục đích sử dụng đất quy định: 1. Kế hoạch sử dụng đất hàng năm của cấp huyện đã được cơ quan nhà nước có thẩm quyền phê duyệt. 2. Nhu cầu sử dụng đất thể hiện trong dự án đầu tư, đơn xin giao đất, thuê đất, chuyển mục đích sử dụng đất. - Theo quy định tại Khoản 2 Điều 35 Luật Đất đai được sửa đổi bổ sung tại Luật số 35/2018/QH14 Luật sửa đổi, bổ sung một số điều của 37 luật có liên quan đến quy hoạch quy định: Kế hoạch của ngành, lĩnh vực, địa phương có sử dụng đất phải bảo đảm phù hợp với quy hoạch, kế hoạch sử dụng đất đã được cơ quan nhà nước có thẩm quyền quyết định, phê duyệt. Căn cứ các quy định của pháp luật về đất đai nêu trên thì khi xử lý hồ sơ của bà H'Đăng Mlô vào đầu năm 2019 phòng Tài nguyên và Môi trường áp dụng quy hoạch sử dụng đất cấp huyện đã được phê duyệt như sau: + Kế hoạch sử dụng đất: Căn cứ quyết định số 80/QĐ-UBND ngày 14/01/2019 của UBND tỉnh Đăk Lăk về việc phê duyệt kế hoạch sử dụng đất năm 2019 huyện Cư Mgar, thì vị trí thửa đất bà H Đăng Mlô xin chuyển mục đích được quy hoạch sử dụng vào mục đích: đất trồng cây lâu năm +Quy hoạch sử dụng đất: Căn cứ Quyết định số 839/QĐ-UBND ngày 25/04/2014 của UBND tỉnh Đắk Lắk về việc phê duyệt quy hoạch sử dụng đất đến năm 2020 và Kế hoạch sử dụng đất 5 năm kì đầu (2011-2015) của UBND huyện Cư M’gar, tỉnh Đăk Lăk, thì vị trí thửa đất bà H Đăng Mlô xin chuyển mục đích được quy hoạch sử dụng vào mục đích: đất trồng cây lâu năm Vì vậy vị trí thửa đất mà bà H'Đăng Mlô đang sử dụng không phù hợp với quy hoạch nên không đủ điều kiện chuyển mục đích sử dụng đất theo Điều 52 của Luật đất đai năm 2013. Việc bà thắc mắc đối với những hộ khác trong thôn 4 không nêu rõ cụ thể vị trí, số thửa, tờ bản đồ tuyến đường cụ thể phòng không có cơ sở trả lời ./.
File đính kèm: Tải về
Lượt xem: 3234

Câu hỏi cùng lĩnh vực

  1. Gia đình tôi ở buôn Thái xã Ea Kuếh hiện có 04 thửa đất (ở xã Ea Kuếh) số 88,...
  2. Hiện nay thủ tục sang nhượng quyền sử dụng đất cần làm những gì ? Thời gian giải...
  3. Việc chuyển đổi mục đích sử dụng đất từ đất nông nghiệp sang đất thổ cư được...
  4. Xây dựng nhà trên đất nông nghiệp: Thời gian qua ở huyện Cư M'gar có khá nhiều...

Trưng cầu ý kiến

Bạn có thấy website này đẹp không?

  • Không
  • Vừa vừa
  • Đẹp vừa đủ

Banner Quảng cáo

   
 
 

Liên kết website

@ CỔNG THÔNG TIN ĐIỆN TỬ HUYỆN CƯM'GAR, TỈNH ĐẮK LẮK

Địa chỉ: 134 Hùng Vương, thị trấn Quảng Phú, Huyện CưM'gar

Điện thoại: 0262.834.123; Fax: 0262.834.123

Email: cumgar@daklak.gov.vn