Nội dung hỏi

Câu hỏi: Hiện nay ngoài công việc chính tôi đang có ý định bán thêm một số mặt hàng online (chủ yếu là các sản phẩm nông nghiệp do gia đình tự làm ra). Vậy cho tôi hỏi – việc bán hàng online có phải đăng ký kinh doanh và đăng ký nộp thuế không, nếu có thì doanh thu như thế nào mới phải thực hiện nộp thuế ?
Người gửi: Nguyễn Thị Kim Quyên Email: bao@daklak.gov.vn
Địa chỉ: tổ dân phố 4 thị trấn Quảng Phú Số điện thoại:
Lĩnh vực: Chính sách - Pháp luật Ngày gửi: 08/01/2020

Nội dung trả lời

Người trả lời: Bảo Quốc Đoàn
Ngày trả lời: 08/01/2020
Trả lời: Bà Phạm Thị Kiều – Phó Chi cục trưởng, Chi cục thuế huyện Cư M'gar trả lời cụ thể như sau: 1/ Bán hàng online có phải đăng ký kinh doanh không? Điều 13 Thông tư 47/2014/TT-BCT, thương nhân thành lập website thương mại điện tử mà trên đó cung cấp ít nhất một trong các dịch vụ: Dịch vụ sàn giao dịch thương mại điện tử; Dịch vụ khuyến mại trực tuyến; Dịch vụ đấu giá trực tuyến thì phải đăng ký với Bộ Công Thương. Trong khi đó, Nghị định 124/2015/NĐ-CP quy định hành vi thành lập website thương mại điện tử mà không đăng ký sẽ bị phạt từ 20 - 30 triệu đồng. Như vậy, chỉ những người thành lập các website thương mại điện tử phải đăng ký, những người bán hàng online đơn thuần trên các website này hoặc trên facebook không phải thực hiện thủ tục này. Tuy nhiên, người bán cũng phải tuân thủ các yêu cầu tại Điều 37 Nghị định 52/2013/NĐ-CP. Cụ thể: - Cung cấp đầy đủ thông tin về hàng hóa, dịch vụ (giá cả, phương thức vận chuyển và giao nhận, phương thức thanh toán). - Đảm bảo tính chính xác, trung thực của thông tin hàng hóa, dịch vụ - Cung cấp thông tin về tình hình kinh doanh của mình khi có yêu cầu của cơ quan Nhà nước có thẩm quyền - Tuân thủ quy định về thanh toán, quảng cáo, khuyến mại, bảo vệ quyền sở hữu trí tuệ và bảo vệ quyền lợi người tiêu dùng. - Thực hiện đầy đủ nghĩa vụ thuế theo quy định của pháp luật. 2/ bán hàng online có phải đăng ký nộp thuế không, niếu có thì doanh thu như thế nào mới phải thực hiện nộp thuế? Theo Điều 1 Thông tư 92/2015/TT-BTC người nộp thuế GTGT và thuế TNCN là cá nhân cư trú bao gồm cá nhân, nhóm cá nhân và hộ gia đình có hoạt động sản xuất, kinh doanh hàng hóa, dịch vụ thuộc tất cả các lĩnh vực, ngành nghề sản xuất, kinh doanh theo quy định của pháp luật. Lưu ý: Người nộp thuế GTGT và thuế TNCN không bao gồm cá nhân kinh doanh có doanh thu từ 100 triệu đồng/năm trở xuống. Như vậy, người bán hàng online là người có nghĩa vụ nộp thuế GTGT và thuế TNCN nếu có doanh thu từ bán hàng online > 100 triệu đồng/năm. Phương pháp tính thuế: Theo Điều 3 Thông tư 92/2015/TT-BTC số tiền thuế khi bán hàng online được tính theo phương pháp khoán. Cụ thể:Đối tượng áp dụng: Cá nhân kinh doanh nộp thuế theo phương pháp khoán là cá nhân kinh doanh có phát sinh doanh thu từ kinh doanh hàng hóa, dịch vụ thuộc tất cả các lĩnh vực, ngành nghề sản xuất, kinh doanh. Công thức xác định thuế: Thuế GTGT và thuế TNCN phải nộp được tính theo công thức sau: Số thuế GTGT phải nộp = Doanh thu tính thuế GTGT x Tỷ lệ thuế GTGT Số thuế TNCN phải nộp = Doanh thu tính thuế TNCN x Tỷ lệ thuế TNCN Trong đó, Doanh thu tính thuế: - Doanh thu tính thuế GTGT và doanh thu tính thuế TNCN là doanh thu bao gồm thuế (trường hợp thuộc diện chịu thuế) của toàn bộ tiền bán hàng, tiền gia công, tiền hoa hồng, tiền cung ứng dịch vụ phát sinh trong kỳ tính thuế từ các hoạt động sản xuất, kinh doanh hàng hóa, dịch vụ. - Trường hợp cá nhân nộp thuế khoán có sử dụng hóa đơn của cơ quan thuế thì doanh thu tính thuế được căn cứ theo doanh thu khoán và doanh thu trên hóa đơn. - Trường hợp cá nhân kinh doanh không xác định được doanh thu tính thuế khoán hoặc xác định không phù hợp thực tế thì cơ quan thuế có thẩm quyền ấn định doanh thu tính thuế khoán. Tỷ lệ tính thuế: Bán hàng online là hoạt động phân phối, cung cấp hàng hóa có tỷ lệ thuế GTGT là 1%; tỷ lệ thuế TNCN là 0,5%. Lệ phí môn bài: Theo Điều 4 Nghị định 139/2016/NĐ-CP lệ phí môn bài áp dụng với hoạt động kinh doanh của tổ chức, cá nhân (gồm cả hoạt động bán hàng online) như sau: Doanh thu/năm Lệ phí môn bài phải nộp/năm Trên 500 triệu đồng 1.000.000 đồng Từ 300 - 500 triệu đồng 500.000 đồng Trên 100 - 300 triệu đồng 300.000 đồng Lưu ý: - Tổ chức, cá nhân, nhóm cá nhân, hộ gia đình sản xuất, kinh doanh hoặc mới thành lập, được cấp đăng ký thuế và mã số thuế, mã số doanh nghiệp trong thời gian của 6 tháng đầu năm thì nộp mức lệ phí môn bài cả năm; - Nếu thành lập, được cấp đăng ký thuế và mã số thuế, mã số doanh nghiệp trong thời gian 6 tháng cuối năm thì nộp 50% mức lệ phí môn bài cả năm. - Tổ chức, cá nhân, nhóm cá nhân, hộ gia đình sản xuất, kinh doanh nhưng không kê khai lệ phí môn bài thì phải nộp mức lệ phí môn bài cả năm, không phân biệt thời điểm phát hiện là của 6 tháng đầu năm hay 6 tháng cuối năm. - Cá nhân, hộ kinh doanh sẽ được miễn lệ phí môn bài khi có doanh thu hàng năm từ 100 triệu đồng trở xuống (khoản 1 Điều 3 Nghị định 139/2016/NĐ-CP) Như vậy, bán hàng online mà có thu nhập chịu thuế (doanh thu > 100 triệu đồng/năm) thì có nghĩa vụ nộp thuế và lệ phí theo quy định ./.
File đính kèm: Tải về
Lượt xem: 211

Câu hỏi cùng lĩnh vực

  1. thủ tục xin đăng ký nhập khẩu : Bố tôi mất sớm, bản thân tôi chưa lập gia đình...
  2. Về thủ tục để đăng ký kết hôn với người có quốc tịch nước ngoài : Bản thân tôi...
  3. Về việc miễn nghĩa vụ quân sự: Gia đình tôi từ tỉnh Cao Bằng vào ở thôn...
  4. Vợ chồng tôi lấy nhau từ năm 2014, đến năm 2014 chúng tôi sinh con. Nếu bây giờ...

Trưng cầu ý kiến

Bạn có thấy website này đẹp không?

  • Không
  • Vừa vừa
  • Đẹp vừa đủ

Banner Quảng cáo

   
 
 

Liên kết website

@ CỔNG THÔNG TIN ĐIỆN TỬ HUYỆN CƯM'GAR, TỈNH ĐẮK LẮK

Địa chỉ: 134 Hùng Vương, thị trấn Quảng Phú, Huyện CưM'gar

Điện thoại: 0262.834.123; Fax: 0262.834.123

Email: cumgar@daklak.gov.vn